Jin zafi a ƙarƙashin ƙafar kafada na hagu a baya daga baya yana da matukar damuwa, wanda ba makawa ikon motsawa zai lalace, mutum yana fuskantar rashin jin daɗi. Tare da wasu cututtuka, ko da a lokacin hutawa, mai haƙuri yana jin rashin jin daɗi.
Amma ya kamata a lura da cewa zafi a karkashin hagu kafada ruwa ba ko da yaushe nuna gaban hadaddun Pathology. Wani lokaci yana iya bayyana saboda tsayin daka a cikin matsayi mara kyau.
Bayanin rashin lafiya
Idan ka kalli bayan mutum, za ka lura cewa gefen kafadar hagu yana manne da haƙarƙarin da ke yin hakarkarin. Jijiya da tasoshin jini suna cikin ramukan da ke tsakanin su. Ana haɗa haƙarƙarin ta amfani da haɗin gwiwa da tsokoki.
Kashin baya, wanda ke dauke da kashin baya, yana tsakiyar tsakiyar baya, tare da kafada a kowane gefensa. Jijiyoyin suna fitowa daga ginshiƙin kashin baya. Tsokoki masu tasowa da kyau suna kewaye da kafada.
Manufar kashi shine don samar da kariya ga huhu, splin, ciki da zuciya, sashin aorta da ke cikin kirji.
Me yasa akwai rashin jin daɗi a cikin subscapularis
Ciwo a cikin kafadar kafaɗa ta hagu sau da yawa yana haifar da abubuwa masu zuwa:
- Ciwon ciki. A cikin wannan rashin lafiya, ciwon baya yana yawan karuwa. Yakan bayyana bayan cin abinci na gaba, amma yana raguwa idan mai haƙuri ya yi amai. Don gano ko ciwon da gaske ne saboda ciwon ciki, ya zama dole don gano gaban ƙwannafi, belching. Rashin jin daɗi, zafi zai iya farawa a cikin yankin subscapularis a gefen hagu ko haskakawa zuwa sternum. A lokaci guda kuma, mara lafiya ya rasa ikon ba kawai don motsawa cikin 'yanci ba, amma har ma da numfashi mai zurfi. Numfashi yana da rikitarwa ta hanyar rashin jin daɗi da mutum ke fuskanta yayin ƙoƙarin shakatawa. Saboda irin waɗannan matsalolin, wasu cututtuka na aiki, rashin aiki na tsarin juyayi na iya farawa. Idan zafi a ƙarƙashin kafada na hagu yana da kaifi, ya bayyana ba zato ba tsammani, yana da daraja kiran ƙungiyar likita don taimako;
- M pancreatitis cuta ce ta jiki wanda zai iya haifar da ciwo mai tsanani a ƙarƙashin scapula a gefen hagu. Abubuwan da ba su da daɗi koyaushe suna da takamaiman hali, tare da wannan cutar zafi yana bayyana kwatsam, kewaye;
- Rikicin ganyayyaki. Alamun suna bayyana a sarari kuma suna dagula rayuwar majiyyaci. Bugu da ƙari, jin zafi mai zafi a cikin scapula na hagu a baya, jin daɗin ƙirjin ƙirji na iya farawa, mai haƙuri ya lura da zazzabi a wuri guda, yayin da ba zai yiwu a gane daidai yankin matsalar ba. Saboda matsalolin numfashi, marar lafiya yakan ji tsoro, damuwa, shaƙewa ya bayyana a hankali, jin kasancewar kullu a cikin makogwaro. Hakanan ana iya jin rashin jin daɗi a wasu sassan jiki;
- Wani lokaci yana ciwo a ƙarƙashin kafadar hagu daga baya saboda ciwon zuciya. Wannan yanayin a mafi yawan lokuta ana ɗaukarsa azaman barazanar rayuwa. Da zarar an gane shi, mafi inganci maganin zai kasance. Mara lafiya yana jin zafi a cikin yankin matsala, ba zai iya yin numfashi sosai ba. Jin zafi a cikin scapula a gefen hagu yana da ƙarfi sosai, babu amsa ga maganin nitroglycerin, wannan yanayin zai iya ɗaukar kimanin minti 10. Cutar tana da alaƙa da raunin hannu yayin kowane hari;
- Angina pectoris. Halin cututtuka wanda kuma sau da yawa yana ciwo a gefen hagu a ƙarƙashin scapula. Hankali yana da matukar rashin jin daɗi da kaifi, waɗanda suke kama da damfara ƙirji. Dalilin yanayin rashin jin daɗi shine canji a cikin girman lumen na jini. Ana iya haifar da hare-hare ta hanyar motsa jiki mai mahimmanci, barasa, hypothermia na jiki. Don sauƙaƙe harin, zaka iya amfani da nitroglycerin;
- Pathological yanayi na numfashi gabobin. Idan sau da yawa yana ciwo a ƙarƙashin ruwan kafada na hagu, dalilin zai iya zama busassun pleurisy ko ciwon huhu. Za a lura da rashin jin daɗi tare da kowane ƙoƙari na tari, atishawa, har ma da ɗaukar numfashi mai zurfi. Hanyar jin zafi koyaushe yana ruga zuwa yankin huhu da ya shafa. Halin zai iya canzawa dangane da yanayin mutum - jin zafi ba shi da mahimmanci, kuma, kamar yadda yake, yankan har ma da huda;
- Aortic aneurysm - halin da ya karu da nauyi a kan bawul na zuciya. Daga nan sai zuciya ta daina cika ayyukanta. Saboda wannan, jinin jini ya fara raguwa a cikin huhu, kuma edema yana tasowa. Inda aneurysm ya rataye zuwa jirgin ruwa, bango ya zama bakin ciki - yana iya karya a kowane lokaci kuma ya haifar da zubar da jini a cikin rami na ciki;
- Lokacin da yake ciwo a ƙarƙashin scapula na hagu a baya, dalilin zai iya zama fashewar biphasic na saifa. Irin wannan shari'ar tana cikin nau'in mafi ƙarancin. Lalacewar ta haifar da farawar zubar jini na ciki, wanda ba za a iya dakatar da shi ba. Cutar tana buƙatar tiyata nan da nan, musamman idan zafin da ke ƙarƙashin scapula a gefen hagu yana da ƙarfi sosai.
Pathology na irin wannan dole ne a gane da wuri-wuri. Da zarar an ba da magani da wuri, mafi inganci yaƙi da cutar.
Ba samun taimakon da ya dace daga ma'aikatan kiwon lafiya a lokacin da ya dace, mai haƙuri zai sami nasarar ci gaba da cutar kawai, sakamakon zai iya zama m.
Cututtuka na kayan tallafi, suna haifar da rashin jin daɗi
Jin zafi a ƙarƙashin ƙafar ƙafar hagu daga baya daga baya zai iya haifar da matsaloli tare da kashin baya da sauran yankunan kwarangwal. Za a ƙayyade jiyya bayan ganewar asali. Rashin jin daɗi yana faruwa wani lokaci saboda dalilai masu zuwa:
- Cervical osteochondrosis. A farkon matakai na cutar, abubuwan jin daɗi suna damun su, mai haƙuri ba koyaushe yana iya bayyana ainihin inda yake damuwa ba. A wannan yanayin, abubuwan da suka fi dacewa sun kasance a cikin yankin da aka lalata tushen jijiya. Hare-hare masu raɗaɗi na iya farawa ba zato ba tsammani, suna ja da rasa ƙarfi idan mai haƙuri ya ɗan ɗan lokaci a cikin wanka mai dumi. A cikin yanki na kashin baya na mahaifa, tasoshin da jijiyoyi na iya toshewa, wannan yana da zafi sosai. Hanyar cutar tana cike da zafi wanda ke haskakawa zuwa hannu. Cervical osteochondrosis yana tasowa a cikin mutanen da ke da salon rayuwa. Jin zafi a cikin scapula a gefen hagu na iya zama soka ko ciwo;
- Za a iya shafan jijiyoyin intercostal. Ana kiran wannan yanayin babban dalilin ciwon baya a hagu a ƙarƙashin scapula. Ana iya tsananta su ta tari, numfashi mai zurfi, har ma da karkatar da gangar jikin zuwa hagu. Suna da ƙarfi sosai, kaifi, sau da yawa - harbi. Tare da ci gaba da cutar, zafi a cikin yankin hagu na scapula na iya zama konewa;
- Ciwon scapular-costal yana da yanayin zafi ko jan hankali. Ƙirar rashin jin daɗi yawanci a ƙasa da kafadu, sama da ƙasa da kafada. Babban fasalin cututtukan cututtuka shine lokacin da kuke motsa kafadu da hannayen ku, kun ji kullun. Dalilin cutar shine matsananciyar damuwa ta jiki ko rauni ga hannu, kuma wani lokaci mai tsanani hypothermia;
- Ƙwararren ƙwayar cuta na iya shafar kwarangwal, wanda ke haifar da rashin jin daɗi. A kan scapula, a irin waɗannan lokuta, ƙwayar cuta ko sakamakon metastases yana cikin gida;
- Crunching scapula. Irin wannan cuta tana cikin nau'in abubuwan da ba a saba gani ba. Raɗaɗin da ke ƙarƙashin ƙafar ƙafar ƙafar hagu a cikin wannan yanayin ba su da ƙarfi, amma lokacin da motsi a cikin yankin na babba baya akwai crunch daban-daban;
- Wani lokaci scapula na hagu yana ciwo saboda osteomyelitis bayan wani rauni na musamman. Misali, raunin makami na iya zama sanadi;
- Periarthritis na kafada scapula. Tare da nau'i mai sauƙi na ci gaba, abubuwan jin daɗi ba su da haske musamman - yawanci bayyanar cututtuka na faruwa a sakamakon motsi. Kwayar cutar da ke ɗaukar mataki mai girma na ci gaba zai iya bayyana kansa a matsayin karuwa a cikin bayyanar cututtuka, wanda yakan tsananta da dare. A cikin kafada don wannan lokacin, motsi yana iyakance, yawan zafin jiki na basal ya tashi, ana lura da ƙwayar tsoka.
Jin zafi a ƙarƙashin ƙafar kafada na hagu daga baya na iya nuna mummunan yanayin cututtuka, zato na musamman ya taso a lokuta inda halin su yana konewa, soka.
Ko da sakamakon ciki, wannan yanayin na iya bayyana saboda karuwar damuwa.
Hare-hare, lokacin da scapula na hagu a baya ya yi rauni, na iya haifar da raunin da ya faru, kamar karaya ko tsagewa. An bayyana rashin jin daɗi a cikin wannan yanayin azaman zafi mai zafi a ƙarƙashin ƙafar kafada na hagu, duk wani motsi mara kyau zai iya ƙarfafa shi.
Mahimman damuwa na yanayin motsin rai, yanayin tunani, wanda jiki ba zai iya jurewa ba, yana iya haifar da jin dadi. Idan mara lafiya ya bi da alamun da rashin kunya, tsananin yanayin zai iya yin muni.
Kafin ci gaba da maganin cututtukan cututtuka, ya kamata mutum ya ƙayyade dalilin da yasa yanayin zafi ya tashi. Yana da mahimmanci don ganewar asali daidai don bayyana yanayin ciwon ciwo.
Zaɓuɓɓukan sune kamar haka:
- Girdle zafi, a cikin abin da localization na rashin jin daɗi a kawai wuri daya. Mutum na iya jin shi a kowane lokaci, zafi zai iya tsananta lokacin sharar. Yanayin majiyyaci yana kara tsanantawa ta hanyar motsi kwatsam da tari. Dalilin shi ne nassi na motsin jijiyoyi tsakanin haƙarƙari;
- Jin zafi a ƙarƙashin scapula na hagu daga baya daga baya, tingling, numbness na wasu wurare;
- Ciwon da ke haifar da ƙarar sautin tsokoki na kafadu da baya na iya ɗaukar halin haɓaka;
- M ciwo mai tsanani - zai iya haifar da gaskiyar cewa mai haƙuri ba zai iya yin numfashi ba, motsi yana da wuyar gaske, ya zama ba zai yiwu a kwanta a gefen hagu ba;
- Za a iya gano ciwon yankan zuwa hagu, sannan ya tafi tsakiyar;
- Raɗaɗi, rashin jin daɗi a ƙarƙashin ƙafar ƙafar hagu a baya daga baya yana faruwa, a matsayin mai mulkin, lokacin ɗaga hannun;
- Sharp, zafi mai tsanani a ƙarƙashin kafada na hagu;
- Jawo abubuwan jin daɗi daga scapula zuwa yankin lumbar;
- Jin zafi na iya zama mai tsayi, wanda ba ya ƙyale ka ka kwanta, motsawa, numfashi.
Tun da nau'in jin daɗi a cikin cututtuka daban-daban na iya bambanta, yana da wuya cewa zai yiwu a iya ƙayyade ainihin dalilin da kanmu.
Idan akwai ciwon ciwo mai tsanani, ya zama dole a tuntuɓi likita don dubawa.
Hanyoyin bincike
Lokacin da baya yana ciwo a gefen hagu a ƙarƙashin scapula, jin zafi yana bayyana, dole ne ka fara jiyya tare da cikakken nazarin jiki. Don tantancewa, ana amfani da hanyoyin da ke biyowa:
- X-ray na kashin baya a cikin tsinkaye daban-daban. Hoton hoto na iya taimakawa tare da gano matsaloli tare da huhu;
- MRI, CT;
- Nazarin ECG - idan akwai alamun da suka dace;
- Binciken duban dan tayi na gabobin;
- Gwajin jini - general, biochemistry;
- Kimanta hawan jini, bugun jini.
Lokacin da aka bincika majiyyaci kuma an kafa dalilin da ya haifar da cututtuka, an zaɓi zaɓin matakan warkewa. Ana iya buƙatar ƙarin shawarwari na ƙwararrun kwararru.
Yadda ake maganin cutar
Lokacin da aka riga an tabbatar da shi daidai dalilin da yasa yake ciwo a ƙarƙashin kafada na hagu daga baya, kuma mai haƙuri ba zai iya ɗaukar numfashi mai zurfi ba, lokaci ya yi da za a fara magani. Ana ƙayyade hanyoyin da za a kawar da rashin jin daɗi dangane da abubuwan da suka haifar da ci gaban pathology. Kawai kawar da alamun bai isa ba - za su sake bayyana nan ba da jimawa ba.
Kowace cuta tana da alamun bayyanar cututtuka daban-daban, dangane da abin da aka zaɓi tsarin kulawa. Kowannensu ya haɗa da shawarwari don zaɓar abincin abinci da kuma bin tsarin yau da kullum, idan ciwo ya yi rauni, ana gudanar da magani tare da taimakon magunguna.
Yin amfani da magungunan ra'ayin mazan jiya bazai iya kawo tasiri mai kyau ba - a wannan yanayin, mai haƙuri yana buƙatar aiki. Tare da taimakon tiyata, yana yiwuwa a magance isasshe babban hernia, gyara halin da ake ciki tare da fashewar ƙwayar cuta, da kuma warkar da ciwon ciki.
Ya kamata ku je asibiti nan da nan idan mai haƙuri ya lura da ciwo mai tsanani da ƙonawa a ƙarƙashin ƙafar kafada na hagu, rashin jin daɗi na yau da kullum, wanda ya karu da numfashi mai zurfi. Don fara da, ya kamata ka tuntuɓi mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali - zai yanke shawarar wane daga cikin ƙwararrun ƙwararrun da za su tura majiyyaci, dangane da alamun da ke akwai.
Ba za ku iya kare kanku gaba ɗaya daga duk cututtukan da ke akwai ba, amma kuna iya ƙoƙarin bin wasu matakan kariya. Biya ƙarin hankali ga zaɓi na abinci, yi motsa jiki mai dumi kullun.
Idan an san dalilin da yasa yake ciwo a baya a hagu a ƙarƙashin scapula, lokaci yayi da za a fara magani. Ba duk pathologies za a iya cinyewa gaba ɗaya, amma a cikin wannan yanayin yana yiwuwa a yi aiki da su don rage yanayin cutar.