Scoliosis na kashin baya - siffofin, nau'ikan, digiri, bayyanar cututtuka da magani

A cikin Hellenanci akwai kalmar "scolios", wanda ke fassara kamar "karkatar da" karkatacciya ". Tare da wannan kalmar, likitoci sun nuna curvature na kashin spinal. Haka kuma, ba duk curvature, wato karkacewar karkara na axis na kashin baya. Gaskiyar ita ce cewa kashin mu bai dace ba ko da. Haɗin da ke cikin gaba da baya (Yaho da Kyphosise) Kare kashin bayanmu daga kaya mai yawa yayin riƙe da jiki a wani matsayi lokacin da yake motsawa da ɗaukar kaya. Matsayi mara kyau a jikin mu na ci gaba ne kawai a cikin lokuta inda waɗannan abubuwan wannan kyphposes an bayyana fiye da ƙa'idodin halal.

Scoliosis

Babban Matsaloli

Koyaya, har ma da karamin matakin latti (scoliosis) na kashin baya shine koyaushe ilimin cuta. Kuma batun ba kawai a cikin lahani na kwaskwarima ba. Kodayake halayyar tsokaci mai ƙima tare da furta ko ci gaba a koyaushe wani bala'i ne ga mutumin da ya nemi rayuwa mai cikakken rayuwa. Wannan gaskiya ne ga matasa maza da mata. Tabbas, yana cikin zamanin yara da matasa (har shekara 15 - 16) cewa wani sashi mai mahimmanci na scoliosis an gano shi.

The main problem is that due to a change in the configuration and volume of the chest with pronounced lateral curvature, internal organs always suffer (heart, lungs, stomach, liver, intestines, large vessels). A cikin maza, haƙuri zuwa yanayin motsa jiki na jiki, mata suna da matsaloli tare da ɗaukar ciki, suna ɗaukar ciki da haihuwa. Haka kuma galibi, sau da yawa shine rashin kwanciyar hankali na kashin baya shine kawai farfajiya ta dusar kankara - kumburi, cututtukan endocrososis.

Dalilai

Don haka me yasa lalacewar conste? Kafin amsa tambayar, ya kamata ka yanke shawara kan nau'ikan scoliosis. A cibiya, scoliosis na iya zama tsari da ba da gaskiya. Scoliosis na tsarin ci gaba saboda canje-canje na ƙwayar cuta a cikin ƙwayar kashi na vertebrae, da kuma tsokoki, da jijiyoyi, da jijiyoyi, da jijiyoyi da ke kusa. Irin waɗannan chavates za a iya samu da kuma iyakokinsa, kuma kusan kwata na duk asusun tantancewa na scoliosis na ƙarshen na ƙarshen.

Daga cikin manyan dalilan don ci gaban scoliosis tsarin, sun rarrabe:

Ba mai scoliosis ba
  • Mattocin magungunan intrasyine wanda yake haifar da rikicewar dysplastillancin ciki ko fiye da vertebrae
  • Tsabtattun kirji na Olgenal - Rashin haƙarƙarin, ƙarin haƙarƙarin
  • Pathogology na Pargentife nama - neurfiibromatosis, Marfan Syndromis
  • Rashin ciki saboda yawan ciwon yara (crebral dabarar), yana haifar da cin zarafi na wasu sassan kashin baya
  • Osteoporosis (kashi -tissee) na kashin baya a cikin rickets, cututtuka na parathyroid gland, karancin ci da abinci tare da abinci
  • Osteomyelitis na vertebebrae
  • Canje-canje na dyvichic a cikin mahaifa, thoracic da lumbar tsokoki
  • Lalacewar cutar tarin fuka ga vertebebrae
  • Rauni na kashi
  • Ciwace-ciwacen kashin baya.

Scoliosis da ba shi da ma'ana, kamar yadda ya biyo baya daga sunan, matsalolin da aka makala na murfin ɓallaka tare da tsarin da ba na canzawa ba. A matsayinka na mai mulkin, irin wannan scoliosis an sami mafi yawan lokuta a sau da yawa tare da batun da ake biyan diyya a cikin yanayin ƙugu ko ƙananan lahani. Abubuwan da ke haifar da irin waɗannan scoliosis suna yawanci:

  • Hankalin pelvic da ƙananan hanzanci
  • Cikakken halayyar cututtukan ƙugu da ƙwararru da ƙananan ƙarewa
  • Lafiya mara kyau a cikin makaranta
  • Cututtuka na gabobin ciki tare da Asymmetorically bayyana ciwon azaba
  • Tsoka kumburi (myoses)
  • Burns, scars na mayafin laushi a gefe ɗaya.

A cikin waɗannan halayen, don kawar da curvature na kashin baya, ya isa ya warkar da cututtukan da ke haifar, sabili da haka saboda haka yawancin scoliosis ɗin da aka gyara na rayuwa suna iya juyawa. A wannan batun, wasu Likitocin suna iya yin lissafin rashin daidaituwa don scoliosis a Gabaɗaya.

Cutar Scolotic

Kwanan nan, lokuta na ci gaban scoliosis ba da sanannun abubuwan da aka sani sun zama mafi yawan lokuta. Wannan shine maganin cututtukan cututtukan cututtukan fata. Yana faruwa a cikin shekarun matasa, a lokacin lokacin girma na jiki. Haka kuma, 'yan mata sun sha wahala daga scoliosis na Idiopathic sau da yawa fiye da samari. A bayyane yake, wannan ya faru ne saboda tsananin tsokoki na bayan mace, wanda ba shi da ikon rufe kashin baya a cikin cikakken tsoka. Abincin da ba shi da daidaituwa tare da ƙarancin salts mara daidaituwa, kuma gaba ɗaya masu son matasa tare da abubuwan sha na Carbonated yana taka rawa a cikin ci gaba na ƙarshe na scoliosis na ƙarshe. Kamar yadda kuka sani, carbon dioxide a cikin kumfa da orthophosphoric acid a cikin roba mai roba yana ba da gudummawa ga leaching na silts na alli daga jiki.

Iri da digiri

Ya danganta da cikin gida, scoliosis na iya zama mahaifa, kirji, lumbar ko gauraye (cervical, lumbiscal). Yana yiwuwa a sami ɗaya ko fiye da curvatate arcs. A wannan batun, scoliosis C-dimbin yawa (tare da 1 baka), S-dimped (tare da 2 arcs) da z-dimbin yawa (tare da 3 acts) an rarrabe su. Mafi m, kasance gaban ari biyu ko 3 na rama. Tare da scoliosis na c-dimbin yawa, axis na kashin kashin kashin baya ya karkata. A kokarin rama wannan, karar kashin baya a gaban shugabanci. A wannan batun, an rarraba scoliosis zuwa rama da diyya kuma ba a cika shi ba. A cikin rama currature curvature, a tsaye layin a tsaye daga tashar 7th cerverbra ta wuce ta hanyar da ke tsakanin gindi.

Curvature na kashin baya ana haɗuwa. Misali, a cikin yankin Tholacic, ban da Ateral Curvature, Kyphoseros na Pathphosis, ko kuma kawai hump. A cikin waɗannan halayen, yana magana game da thoracic kyphoscoliosis. Bugu da kari, tare da manyan digiri na scoliosis, ban da haɓaka jujjuyawar karkara na vertebrae, an lura da Thuria. A cikin fassarar zahiri, wannan yana nufin karkatarwa. Tabbas, tare da scoliosis da yawa, nama kashi nama ya juya tare da a sarari a tsaye.

Ya danganta da girman kusurwar arc na curvature, 4 digiri na scoliosis an rarrabe su:

  • 1 digiri - kusurwar Curvature baya wuce digiri 10. Asymmetry ta ido ba a tantance shi ba. Da ya ragu, matakin da ba a daidaita na kafada, yana kula da hankali.
  • Scoliosis 2 digiri
  • 2 digiri - kusurwar curvature daga 11 zuwa 25 digiri. A cikin wannan, an riga an lura da shi. Akwai mai zaman asamu na kafada girisle da ƙashin ƙugu wanda ke bayyane akan ido. Saboda tashin hankali iri-iri, ana kafa roller tsoka a cikin yankin lumbar daga dunkule yankin, kuma a cikin kirji na concar, kuma a cikin kirji-tare da convex.
  • 3 digiri - Sknewa daga 26 zuwa 50 digiri. A bayyane dawwama na kirji - yamma da sarari c a cikin concave gefen curvature da kuma bulala da tare da convex. Raunin labaran ciki, da samuwar hump na ciki.
  • 4 digiri - kusurwar curvure Na wuce digiri 50. Laifi na kwaskwarima kuma duk alamun da suka gabata an bayyana su. Ƙananan ƙarfin ko da ƙananan ƙwazo. Baya ga tsarin musculoskeletal, gabobin ciki suna wahala.

Fursunonin na iya bambanta dangane da matsayin jiki, yayin da aka rarrabe tsayayyen scoliosis. Tare da scoliosis mai amfani, yana raguwa a cikin kwance lokacin da kaya a kan kashin baya yake rage. Tare da barga curvature na kashin baya, wannan darajar ta kasance ba canzawa.

Bayyanar cututtuka

Kwanan nan, cututtukan mahaifa suna amfani da kalmar "cutar scolotic". Kuma suna nuna hadaddun canje-canje mara kyau wanda ke faruwa a jiki yayin curvature na kashin baya. A matsayinka na mai mulkin, cututtukan fata na tasowa a cikin yara da bala'i, yayin samuwar tsarin musculoskeletal. A wannan lokacin, akwai babban yiwuwar cewa scoliosis zai ci gaba.

A bayyane yake, fa'idodin haɗin gwiwa suna taka muhimmiyar rawa a cikin ƙara kusurwar Curvature. Tare da gudun hijira a gefe, da sha'awar matsa lamba mara kyau daga jikin vertebral. A gefe na concave, wannan matsi ya fi girma, tare da convex - ƙasa da haka. Sakamakon wannan, faifai wanda ke ba da ƙari daga scoliosis, tashin hankali na ƙwayar cuta (tsoka mai tsoka) da kuma ke haifar da bayyanar Hernias kuma zuwa wani kara a kusurwar curvature.

Baki hump

Tare da kashin baya tare da cutar scolotic cuta, kirji yana canzawa na biyu. An kafa karar rijiyar-dump hump - a kan gyaran da ke tattare da curvature, sararin samaniya na faɗaɗa, kuma daga concave - akasin haka, ana shuka su. Tare da scoliosis na 4 na digiri, da lalata kirji yayi furta cewa ƙananan haƙarƙarin a gefen curvatate suna cikin hulɗa tare da jeri na kashi na Iliiac.

Saboda rashin mummunan rauni na kirji, cikakken balaguron balaguro yayin numfashi yana da wahala. A sakamakon haka, jiki tare da mummunan scoliosis ba shi da adadin da ake buƙata na oxygen - abin da ake buƙata hypoxia na yau da kullun yana haɓaka tare da cin zarafi na kowane matakai a cikin jiki. Ana iya tsananta da ilimin ta hanyar gaskiyar cewa ƙarar ciki da siffar ƙwayar kirji. Saboda wannan, hanzarta jini ta hanyar tasoshin yana da damuwa, huhun huhu suna wahala, siffar zuciya canje-canje, gazawar zuciya ta taso.

Abubuwan da ake canzawa suna faruwa a cikin gabobin ciki don lumbar da sikelin lumbiscal. Motoci na ciki da hanji sun ragu tare da ƙarancin enzymatic mai zuwa na gland na narkewa. Duk wannan kawai yana kara rikicewa na rayuwa. Wadannan cin zarafin suna haifar da matattarar maza da mata. Bugu da kari, saboda lumbar scoliosis, ƙashin ƙashin ƙashin ƙugu yana mai da hankali a karo na biyu. Wannan yana haifar da matsaloli don uwaye masu zuwa tare da gestation da haihuwa.

Bincike

Cancanta na scoliosis, musamman manyan digiri, a matsayin mai mulkin, ba wuya. Don gano lalata na kashin baya, jarrabawar gani gama gari yakan isa. A bayyane curvature na kwalin kashin baya, da asymmetry na kafada girdle, kusurwar sakandare na ƙashin ƙugu da kuma rage ƙananan ƙashin ƙugu a gefen curbature basu da abin lura.

A gaban aƙalla ɗayan waɗannan alamun, radiogon na spartn shafi yana nuna. X -ray yana tantance saitin, digiri da kuma cikin tsari na curvature. A yayin binciken da kuma gwajin radiological, yana yiwuwa a tabbatar ko scoliosis ana biyan diyya kuma ka dage. Kwanan nan, sabuwar hanyar bincike na bincike na ƙwaƙwalwar ƙwayar cuta (MRI) ya bazu, a lokacin da za'a iya samun hoton kashin baya na kashin baya akan allo mai kula. Tare da mahimman chavates, ya zama dole don bincika aikin gabobin ciki - don aiwatar da wani yanki na spirometry, zaɓi da gabobin ciki.

Lura

Jiyya na scoliosis za a iya za'ayi duka biyu da hanawa. Hanyoyin ra'ayin mazan jiya sun hada da maganin magani, tausa, hanyoyin motsa jiki, da maganin jaddada. Ya kamata a haifa tuna cewa ƙarshen kashin baya ya ƙare yana da shekaru 20, kuma bayan wannan zamani, gyaran curvature kusan ba zai yiwu ba. Tare da scoliosis na 1-2 digiri, ƙoƙari ana nufin cimma nasarar farko, al'ada ta kashin baya. Tare da furta scoliosis na 3 na 4 digiri, wannan ba za a iya m, wannan abu ba, babban abu anan shine don hana ci gaban scoliosis.

Magunguna

Magunguna (chondroperrocortors, bitamin, gabaɗaya ƙarfafa magunguna) a cikin lura da scoliosis wasa kawai auxiliary rawar wasa. Don ƙarfafa tsokoki, kawar da tsoka, har ma da da yawa har zuwa dattako sanyin gwiwa tare da taimakon tausa da maganin tausa. Darasi na kwarai yana ba shi ta hanyar motsa jiki. Amma a nan, ba shi da isasshen ƙwazo na jiki, ma'anar kashin baya yana inganta kuma scoliosis ci gaba. Sabili da haka, an inganta tsarin darussan kowane magani daban-daban, la'akari da tsarin rarrabuwa da kuma tsananin curvature. Tare da babban digiri na scoliosis, gudana, darasi mai ƙarfi, tsalle-tsalle, wasannin waje sun contraindicated.

Sakamakon sakamako mai kyau yana ba da gyara ta wurin matsayin - mafi kyawun tsari wanda ya ba da gudummawa ga daidaitaccen hali. A saboda wannan, ana amfani da na'urori na musamman, ƙwayoyin orthopedic wanda matasa masu haƙuri ke ciyar da wani ɓangare na lokacinsu. Tare da rashin ingancin ra'ayin mazan jiya, ci gaba na curvature, maganin tiyata na nufin inganta kashin baya an nuna. Ba a nuna Gyara Gysar a farkon ƙuruciya ba, ana aiwatar da shi ne a balaga, lokacin da aka gama kammala kashin kashin baya.